Bên thuê nhà có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng hay không ?

Bên thuê nhà có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng hay không ?

Hỏi: Tôi thuê nhà để ở với thời hạn thuê 3 năm và hợp đồng thuê nhà đã được công chứng. Sau 2 năm thuê thì nay tôi muốn chấm dứt hợp đồng thuê nhà.

Hợp đồng thuê nhà không có điều khoản về đơn phương chấm dứt hợp đồng trước thời hạn mà chỉ nêu chung chung “theo quy định của Bộ luật Dân sự và Luật Nhà ở”. Vậy xin luật sư cho biết, tôi có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê này hay không? Để không bị phạt hợp đồng, tôi phải làm gì?

Xin cảm ơn!

Hồ Thị Thùy Trang (đường Võ Văn Kiệt, quận 1, Tp.HCM)

Bên đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà ở phải thông báo
cho bên kia biết trước ít nhất 30 ngày.

Trả lời:

Theo quy định tại Khoản 2, Điều 428 Bộ luật Dân sự năm 2015, bên đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng phải thông báo ngay cho bên kia biết về việc chấm dứt hợp đồng. Trường hợp không thông báo mà gây thiệt hại thì phải bồi thường.

Mặt khác, Khoản 4, Điều 132 Luật Nhà ở năm 2014 quy định rõ, bên đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà ở phải thông báo cho bên kia biết trước ít nhất 30 ngày (ngoại trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác). Nếu vi phạm quy định này gây thiệt hại, bên đơn phương chấm dứt hợp đồng phải bồi thường theo luật định.

Căn cứ theo các quy định nêu trên, bạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà với điều kiện phải báo trước cho bên cho thuê nhà biết trước ít nhất 30 ngày.

Luật gia Nguyễn Văn Khôi

(Theo Sài Gòn Đầu tư Tài chính Online) 
Bên thuê nhà có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng hay không ?
5 (100%) 1 vote
Please follow and like us:
NP Land
0902919186
Hỏi thêm thông tin
X
Liên hệ
NP Land
0902919186
hoặc
Hỏi thêm thông tin
Ahihi